สถาปัตย์จัดงานครบรอบ 24 ปีแห่งการก่อตั้งคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ขอเชิญศิร่วมกิจกรรมทำบุญครบรอบ 24 ปี แห่งการก่อตั้งคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ในวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2555 ณ บริเวณ อาคารอเนกประสงค์ (สิม) คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ขอเชิญศิษย์เก่า ศิษย์ปัจจุบัน ตลอดจนบุคลากร และผู้สนใจทั่วไปร่วมกิจกรรมทำบุญครบรอบ 24 ปี แห่งการก่อตั้งคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ในวันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2555 ณ บริเวณ อาคารอเนกประสงค์ (สิม) สำหรับกิจกรรมในครั้งนี้ประกอบด้วย พิธีสักการะและขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิืในมหาวิทยาลัยขอนแก่นตั้งแต่เวลา 06.00 น.เป็นต้นไป จากนั้นในช่วงเวลา 10.00 น. เลี้ยงพระเพล เวลา 12.00 น. รับประทานอาหารกลางวันร่วมกัน พร้อมรับฟังการเสวนา เล่าเรื่องความหลังครั้งเก่าในยุคบุกเบิกของการก่อตั้งคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ โดย รองศาสตราจารย์ธิติ เฮงรัศมี คณบดีคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ท่านแรก และและรองศาสตราจารย์วีรวรรณ ศีติสาร อดีตคณบดีและผู้ร่วมก่อตั้งคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ดำเนินรายการโดย อาจารย์วิทยากร ดวงแก้ว ศิษย์เก่าคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ รุ่นที่ 1 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงลงพระปรมาภิไธยในพระราชกิจจานุเบกษา เมื่อวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2531 โปรดเกล้าฯให้จัดตั้งคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น และในวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2531 เป็นวันลงนามในคำสั่งแต่งตั้งคณะกรรมการศึกษาความเป็นไปได้ในการก่อตั้งคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ทางคณะฯจึงได้ถือเอาวันทั้งสองนี้เป็นวันสำคัญของทางคณะฯ และได้จัดกิจกรรมสาธารณะประโยชน์และกิจกรรมทางศาสนามาต่อเนื่องทุกปี นอกจากนั้น ชมรมศิษย์เก่าคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ยังได้กำหนดให้มีการจัดงาน “คืนรัง” เพื่อเป็นการรวมตัวของศิษย์เก่าและศิษย์ปัจจุบันร่วมทำกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้และกิจกรรมสาธารณะประโยชน์เช่นเดียวกันและปีนี้ได้กำหนดจัดขึ้นในวันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2555 FacebookTwitterLine