นักศึกษาคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์จัดกิจกรรมค่ายอาสาพัฒนาสถาปัตยกรรมเพื่อชุมชน ครั้งที่ 14 ในระหว่างวันที่ 3-15 มีนาคม 2555 ณ โรงเรียนบ้านนาหว้าน้อย ต.กกสะทอน อ.ด่านซ้าย จ.เลย และมีนักศึกษาเข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ประมาณ 40 คน โดยมี นายเผ่าราช บุตราช และนางสาวณัฐพร เชียงสาย ผู้รับผิดชอบโครงการ และมีอาจารย์สักการ ราศีสุทธิ์ และอาจารย์นรากร พุทธโฆษ์ เป็นอาจารย์ที่ปรึกษาโครงการ![](http://arch.kku.ac.th/pr/wp-content/uploads/2012/03/165072_186217004727252_100000168625749_775805_4891962_n-150x150.jpg)
นายเผ่าราช บุตราช และนางสาวณัฐพร เชียงสาย ผู้รับผิดชอบโครงการในครั้งนี้ เปิดเผยว่า“ปัจจุบันจะเห็นได้ว่าสังคมไทย เกิดการแบ่งแยกคนในสังคมเริ่มเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนมากกว่าส่วนรวม น้อยครั้งที่จะมีคนเล็งเห็นความสำคัญ ของชุมชน หมู่บ้าน และท้องถิ่นที่มีการอยู่อาศัยห่างไกลจากตัวเมือง ว่ามีการใช้ชีวิตอย่างไร จุดเริ่มต้นที่มีบทบาทและมีส่วนสำคัญกับวิถีชีวิตของความเป็นหมู่บ้าน คือ โรงเรียนที่เป็นแหล่งให้ความรู้กับ เด็กๆและเยาวชนที่จะเติบโตขึ้นมาเป็นผู้ใหญ่ในอนาคตกับประเทศชาติ และจากการที่ได้ทำการสำรวจและลงพื้นที่ในหลาย ๆ จังหวัดจะพบได้ว่า ยังมีการขาดแคลนของสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม กับการเรียนรู้
มีความขาดแคลน ทางด้านอุปกรณ์ สาธารณูปโภค อุปโภค
สภาพอาคารเรียนมีความทรุดโทรม มีจำนวนบุคลากรไม่เพียงพอกับโรงเรียน ทำให้ทางผู้จัดทำโครงการมีความคิดเห็นและรู้สึกที่อยากจะทำการเปลี่ยนแปลงและปรับปรุงสภาพพื้นที่นั้นๆให้เกิดการพัฒนา โดยนำเอาความรู้ความสามารถที่มีอยู่จากการเรียนรู้ในห้องเรียนออกมาเพื่อนำไปปรับใช้ให้เกิดประโยชน์ และเกิดการเรียนรู้ที่จะทำการเสียสละกำลังกายกำลังทรัพย์เพื่อสร้างประโยชน์ที่เราสามารถทำได้ โดยไม่เกินกำลังและความสามารถที่มีอยู่ บวกกับความยอมรับของชุมชนที่พร้อมจะแลกเปลี่ยนและเต็มใจที่จะเปิดรับ จึงเป็นโอกาสดีที่จะเกิดโครงการนี้ขึ้น”
“การจัดกิจกรรมค่ายอาสาในครั้งนี้ งบประมาณส่วนหนึ่งได้นำมาจากรายได้ของการจัดทำละครเมื่อต้นปีที่ผ่านมา ซึ่งเราตั้งเป้าหมายไว้ว่ารายได้จากการทำละครจะนำไปทำประโยชน์คืนสู่สังคม ตามกำลังและความสามารถที่นักศึกษามีและสามารถปฏิบัติได้ นอกจากนั้น การจัดโครงการค่ายอาสาเรายังมีวัตถุประสงค์ เพื่อให้นักศึกษาได้มีโอกาสและประสบการณ์ในการออกปฏิบัติงาน โดยลงพื้นที่และเรียนรู้วิถีชีวิตของ ชาวบ้านว่ามีลักษณะในรูปแบบใด มีความร่วมมือระหว่างคนในหมู่บ้านและนักศึกษา เพื่อเป็นการเพิ่มศักยภาพของหมู่บ้าน ให้มีการพัฒนาขึ้นโดยการออกแบบและปรับปรุงพื้นที่การเรียนรู้สำหรับเยาวชนในหมู่บ้านให้มีแหล่งการเรียนรู้ที่เกิดจากความร่วมมือของทั้งนักศึกษาและผู้คนในหมู่บ้าน และเพื่อที่พวกเราจะได้นำความรู้ที่ได้เรียนมาจากในห้องเรียนไปทำการบูรณาการกับกิจกรรม ที่จะเกิดขึ้น โดยได้จากการออกแบบพื้นที่ปรับปรุง การใช้ความรู้ความสามารถจากที่ได้เรียนมา นำมาสร้างสรรค์ผลงานได้จริง”
สำหรับโครงการค่ายอาสาครั้งนี้ ทางผู้จัดได้บูรณาการความรู้จากสาขาวิชาทางด้านสถาปัตยกรรม และการออกแบบอุตสาหกรรมมาใช้ในการจัดทำกิจกรรมอย่างเหมาะสม โดยได้มีการออกแบบและก่อสร้างอาคารห้องสมุด ทาสีรั้วโรงเรียนและระเบียงที่อยู่ด้านหน้าห้องเรียนของโรงเรียนให้มีสภาพที่ดีขึ้น มีทัศนียภาพที่สวยงาม ทำการออกแบบและทำร่องระบายน้ำของอาคารเรียน และทำการออกแบบและทำเฟอร์นิเจอร์สำหรับใช้วางของ/หนังสือ ต่างๆ ที่ใช้ภายในห้องเรียนและห้องสมุด
ขอขอบคุณ นายจตุพล วังสงค์ 503200004-4 ภาพประกอบสวย ๆ จากค่ายอาสาครั้งที่ 13