คณาจารย์และนักศึกษา คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จัดกิจกรรมเพื่อนำไปสู่การพัฒนาชุมชนโดยรอบมหาวิทยาลัยขอนแก่น ในวันที่ 16 มีนาคม 2555 ตั้งเวลา 13.00 น. เป็นต้นไป ณ วัดม่วงศรี บ้านโนนม่วง ต.ศิลา อ.เมือง จ.ขอนแก่น
![](http://arch.kku.ac.th/pr/wp-content/uploads/2012/03/4_o-225x300.jpg)
อ.ดร.จันทนีย์ จิรัณธนัฐ หัวหน้าโครงการ คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์กิจกรรมการปฏิบัติการออกแบบเชิงทดลองเพื่อพัฒนาชุมชนรอบมหาวิทยาลัย พร้อมจัดกิจกรรมรับฟังข้อเสนอแนะเพื่อพัฒนาชุมชนรอบมหาวิทยาลัย ในวันที่ 16 มีนาคม 2555 ตั้งเวลา 13.00 น. เป็นต้นไป ณ วัดม่วงศรี บ้านโนนม่วง ต.ศิลา อ.เมือง จ.ขอนแก่น
จากการที่คณาจารย์คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ซึ่งประกอบด้วย ดร.จันทนีย์ จิรัณธนัฐ อ.สุกัญญา พรหมนารท ผศ.สิทธา กองสาสนะ และผศ.เขมโชต ภู่ประเสริฐ จัดกิจกรรมการปฏิบัติการออกแบบเชิงทดลองให้กับนักศึกษา โดยการบูรณาการการจัดการเรียนการสอนกับการบริการวิชาการ โดยบรรจุกิจกรรมเข้ากับรายวิชาที่เปิดสอนถึง 4 วิชาด้วยกัน คือ 803 407 หัวข้อเรื่องพิเศษทางสถาปัตยกรรม 804 406 ระบบสารสนเทศเพื่อการวางแผนการใช้ที่ดิน 804 416 การวางผังกายภาพ และ804 426 การออกแบบสถาปัตยกรรมและชุมชน ทั้งนี้ เพื่อส่งเสริมการมีส่วนร่วมและความรับผิดชอบด้วยจิตอาสาในการพัฒนาชุมชนโดยรอบมหาวิทยาลัยให้กับนักศึกษา โดยทำการศึกษาสำรวจพื้นที่เป้าหมาย เพื่อนำมาสู่การศึกษาในรายละเอียดและนำข้อมูลที่ได้มาวิเคราะห์ถึงประเด็นปัญหาด้านต่างๆ เช่น การวางผังชุมชน การจัดการพื้นที่สาธารณะ การจัดการระบบสาธารณะสุข เป็นต้น วิเคราะห์แนวโน้มในอนาคต และนำเสนอแนวทางการแก้ไขปัญหา ทั้งนี้โครงการดังกล่าวได้เริ่มดำเนินการเมื่อวันที่ 5 กันยายน 2554 – 29 กุมภาพันธ์ 2555 ทั้งนี้ โครงการดังกล่าวยังได้รับการสนับสนุนทางด้านงบประมาณเป็นอย่างดีจากฝ่ายพัฒนาโครงสร้างพื้นฐาน มหาวิทยาลัยขอนแก่น
ปัจจุบัน โครงการ “การศึกษาเชิงปฏิบัติการเพื่อพัฒนาชุมชนรอบมหาวิทยาลัย ชุมชน มข._โนนม่วง 2554″ ได้ดำเนินการไปถึงขั้นของการออกแบบและพัฒนาแบบโครงการ ที่การตรวจ ประเมินและเสนอแนวคิดในการปรับปรุงโครงการออกแบบ โดยผู้เชี่ยวชาญจากภายนอกสถาบัน ศิษย์เก่าและคณาจารย์ภายในหลักสูตรเรียบร้อยแล้ว และกิจกรรมสุดท้าย ก็คือรับฟังการรับฟังความคิดเห็นจากผู้เกี่ยวข้องจากมหาวิทยาลัยขอนแก่นและชุมชน เพื่อใช้ในการปรับปรุงงานออกแบบและพัฒนางาน พร้อมกับการจัดนิทรรศการเพื่อนำเสนอข้อเสนอแนะและแนวทางในการออกแบบเพื่อพัฒนาชุมชนเป้าหมายต่อสาธารณะ สำหรับใช้ในการพัฒนาเกี่ยวกับพื้นที่ชุมชนรอบมหาวิทยาลัยขอนแก่น จะจัดให้มีขึ้น ในวันที่ 16 มีนาคม 2555 ตั้งเวลา 13.00 น. เป็นต้นไป ณ วัดม่วงศรี บ้านโนนม่วง ต.ศิลา อ.เมือง จ.ขอนแก่น
คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่นจึงขอเรียนเชิญสนใจเข้าร่วมรับฟังและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับมุมมองในการเสนอแนวทางการแก้ปัญหาชุมชน กับ Student Workshop ในโครงการ “การศึกษาเชิงปฏิบัติการเพื่อพัฒนาชุมชนรอบมหาวิทยาลัย ชุมชน มข._โนนม่วง 2554″ ในครั้งนี้