คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จัดกิจกรรมอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยพื้นถิ่น ม่วนซื่นแซ่บนัวพร้อมรดน้ำดำหัวขอพรอาจารย์และบุคลากรอาวุโส ในงาน “ม่วนซื่น สงกรานต์ วันครอบครัวสถาปัตย์” ในวันพฤหัสบดีที่ 5 เมษายน 2555 ตั้งแต่เวลา 9.30 น. เป็นต้นไป ณ ลานหน้าอาคารเอนกประสงค์ (สิม) คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์
คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จัดกิจกรรมรับเทศกาลสงกรานต์ ประจำปี 2555 สำหรับในปีนี้ใช้ชื่อในการจัดงานว่า “ม่วนซื่น สงกรานต์ วันครอบครัวสถาปัตย์” โดยจะมีกิจกรรมม่วนซื่น & แซ่บนัวให้บุคลากรได้ร่วมกันทำ อาทิ กิจกรรมร้อยมาลัยดอกมะลิ เพื่อเชื่อมสัมพันธ์ของสมาชิกในครอบครัว กิจกรรมทำอาหาร DIY (Do it yourself) ได้แก่ การตำส้มตำ การทำลูกชิ้นทอด ข้าวเกรียบทอด บาร์บีคิวย่าง และอาหารอื่นๆ อีกมากมาย ฯลฯ กิจกรรมการรดน้ำดำหัวขอพรจากอาจารย์และบุคลากรอาวุโส เพื่อเป็นสิริมงคลในวันปีใหม่ของไทย การมอบรางวัลและเสื้อสามารถ แก่บุคลากรที่ปฏิบัติงานด้วยความเสียสละ อุตสาหะ กิจกรรมสันทนาการม่วนๆ ฮาๆ ได้แก่ การเล่นเกมส์ม้าผอมจอมพยศ เกมส์ส่งน้ำข้ามจักรวาล เกมส์ตักน้ำใส่กะโหลก ทั้งนี้ ทีมผู้จัดได้ขอความร่วมมือจากผู้เข้าร่วมงานในการสวมเสื้อลายดอก พร้อมนำผ้าขาวม้า มาประกอบการแต่งกาย อาทิ นำมาคาดเอว พาดบ่า สะไบ ฯลฯ ในหัวข้อ “สงกรานต์เมษา ผ้าขาวม้าครองโลก ประจำปี 2555”
การจัดงานในครั้งนี้นอกจากเป็นกิจกรรมสันทนาการที่ทางคณะได้จัดขึ้นแล้ว ยังได้เน้นการนำเอาวัฒนธรรมพื้นถิ่นอีสานไม่ว่าจะเป็นการปรุงอาหาร การแต่งกาย การละเล่น รวมไปถึงประเพณีสงกรานต์เข้ามาบูรณาการในกิจกรรมอย่างลงตัว เพื่อปลูกฝังให้บุคลากรของคณะมีความภาคภูมิใจในความเป็นพื้นถิ่น และร่วมกันอนุรักษ์สืบสานประเพณีและวัฒนธรรมอันดีงามร่วมกันต่อไป